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vya ushirika vikiwamo vya akiba

EKdLIKd KUl CJoosm Junasi:

\Wanufaika TASAF washauriwa kufanya ufugaji

il . . R . RS
mMwakalinga, wanazozifanya baada ya kunu-  endeleeni ktl]rfun.'? na kutafuta  kwa kuwatembelea wanan
Tﬂ%iﬁ: ' . faika na mfuko huo. shughuli nyingine,” alisema Mfu- eneo
et . Alisema ufugaji wa baa wa I&

MKUU wa Wilaya ya Mbarali  asili na kuku ni
mkoani Mbeya, Reuben

miongoni mwa
Mfune, mifugo ambayo hutumia ghara-
ma kidogo kuendesha ikilingan-
ishwa na mifugo

washauri kufuga mi

amezitaka kaya ez

zote ZinAzZOWeZ:
achwa na Mpango Taifa wa Ku-
nusuru Kaya Maskini (TASAF),
¥ujishughulisha na ufugaji wa

fugo hiyo ili
ta faida na kumudu ghara-

Juku pamoja na bata wa asilikwa  maza maisha.

madai kuwa mifugo hiyo inasta-

himili magonjwa, 1akini soko lake

»Serikali itaendelea kuwawez-
ni 1a uhakika.

esha wananchi kupitia mpango
wa kunusuru kaya maskini TAS-
AF. kwa kuwapa mitaji elimu ya
ujasiriamali na n
gine kwa ustawi

wan, naamini wengl wao waime
jiongeza kwa kufungua mir fi vl
kujiingizia pesa, nawahamasisha

Alitoa ushauri huo jana wakati
wa ziara ya kuzitembelea kaya
zinazonufaika na TASAF zilizopo
Kijiji cha Mpakani, Kata ya Uba-
rukar, kusikiliza vikwazo VIRavy-
owakabili na kuangalia shughuli

ysuala men
wa  uchunmi

maendeleo  wanazozifanya iki
wamo ujasiriamali

hilo na kuwapa mbinu ya

_ ufugaji wa bata wa asili pamoja
Kuhusu usimamizi na namna

na bata ili kujiongezea kipato
y:a]mhudm'rﬂamtﬁ_lguhi}ru.aﬁse- kupitia uwezeshwaji wa TASAF.
ma atawaagiza mao ugani
kuwatembelea mara

Miongoni mwa wanufaika wa
kwamaraili TASAF, Bupe Mwaisumo alisema
kuwapa elimu ya utunzaji na kue- fedha za mfuko huo zimemuwez-
ukana na magonjwa ikiwamo esha
kuwahudumia vizuri na kupata

kufungua biashara yake
ambayo kwa sasa inamsaidia
soko la uhakika. kuendesha
Mwenyekiti wa Kijiji cha Mpa-

kani, Amos Mgongolwa alisema
mara kwa mara amekuwa aki-
watembelea wananchi wake kwa
lengo la kuangalia shughuli za

maisha vake iki-
wamo kusomesha, chakula na
malazi.

Alisema ana unafuu wa mai-
sha ikilinganishwa na ilivyokuwa
awali kwa kuwa licha va ma-
jukumu va kuendesha familia,
anaweza kupata akiba na kufanva

Alimshukuru Mkuu wa Wilava  masuala mengine ya maendeleo
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Na Vicky Kimaro c -k m
ERIKALL imesemasamaki  ainaya sangara wanaoweza kukua
wanaokufa katika Ziwa na kufikia zaidi ya kilogramu
Victoria hawana sumu, 100 walionekana wakielea majini
lakini haishauri watu wawa- wakiwa wamekufa katika ziwa
mumie kwa kitoweo, hilo maeneo ya Kenya na Uganda.
Katibu Mkuu wa Wizara ya - Dk Tamatama alisema wiki
Mifugo na Uvuvi, Dk Rashid moja basda ya samaki hao ku-
Tamatama, aliyasema hayo juzina  onekana wamekufa, walifanya
\ucleza kuwa, baada yauchunguzi  uchunguzi kuanzia Rorya hadi
wa sampuli walizopeleka kwa Bukoba.
Miernia Micuu wa Serikall, majibu “Kwa takribani wild mbili
yameonesha samaki hao hawana sasa, maeneo ya Rorya na Bukoba

'samaki wengi wameonekana
wakiwa wamekufa sababu ilikuwa

hafjulikani, hali hiyo ilianza ku-
tokea mwezi mmoja uliopita katika
maeneo ya Kenya na Uganda,”
alisemi
Aliserna walichukua sam-

puli katika maeneo ya Musoma,
MNyamikoma, Sengerema, Geiln,
Bukoba na kuzipeleka kwa

mkemia mkuaw ili kuangalia kama
zina sumu au walikufa kifo cha

kwaida.
“Matokeo yansonesha hakuna

samaki yoyote ana
sumy, inathibitisha alichoongea Dk
[shmae! Kimerei kuwa wamekufa
kwa kukosa hewa kwa sababu
kwenye Ziwa Victoria yale maji
huwa muda wote kuna leya ya
maii ya chini hayachanganyiki na
leya ya maji ya juu,” alisema
Dk Tamatama alisema katika
ziwa hilo maji ya chini joto lake
lipo chini na ya juu mara nyingi
jolo i la ju.
“Fiwa Victora kuanzia mita
20 oksijeni huwa haipo, kwa

wanaokufa Ziwa Victoria hawana sumu

muda mrefu hayo maji yanakaa

hisyo leya mbili hazichanganyiki
sasat kur muda hali ya tabianchi
ziwani maji yanachanganyika ya
jur yanaenda chini na ya chini
yanaenda juu hasa miezi ya baridi
na kipupwe,” alisema.

Kwa muojibu wa Dk Tamatama,
maji ya chini ni mengi kuliko ya
juu i yakipanda juy yanakuwa
hayana oksijeni hivyo kuwaathir
samaki na kwamba, wanaoathirika
zaidi ni samaki wakubwa kama
Ll |_{.3.l'.1
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Malalamiko ya wavuvi
- kufanyiwa kazi

Na Vicky Kimaro Victoria kuhusiana na
marekebisho ya kanuni

AZIRl wa ya uvuvi ya mwaka

WMifugo 2020 katika baadhi ya
na Uvuvi, vipengele.

amemtaka Katibu Gekul alisema mae-

Mkuu wa wizara hiyo, neo ambayo yameonesha

Dk Rashid Tama- kuwa na changamoto

tama kuhakikisha nyingi ni katika uvuvi

anakamilisha utafiti wa kutumia nyavu

wa malalamiko ya za mtando wakati wa

kanuni ya mwaka mchana katika ukanda

2020 ambao umekuwa  wa Bahari ya Hindi, uta-
ukifanywa na Taasisi  ratibu wa kupima uku-
ya Utafiti wa Uvuvi bwa wa macho ya nyavu
Tanzania(TAFIRI) kwa kutumia kipimo
~ kabla ya Machi 23, kilichoainishwa katika
Akizungumza Naibu  kanuni kinachofahamika
Waziri wa Mifugo na kama Mesh Gauge na
Uvuvi, Paulina Gekul uvuvi wa dagaa wakati
alisema kanunihizoza  wa mbalamwezi.
mwaka 2020 zimekuwa Kutokana na chan-
~ na malalamiko mengi gamoto hizo, Waziri
kutoka kwa wavuvi wa Mifugo, Mashimba
“kuhusu mita 50 za Ndaki hivi karibuni
- bahari, uvuvi wa nyavu  alitoa maelekezo kuwa
~ miandonakutakakazi  TAFIRI ifanye utafiti
hiyo ikamilike haraka kuhusu uvuvi wa kutu-
mia nyavu za mtando na
hivyo inatakiwa kutoa
majibu kabla ya Machi
2

Aidha Gekul alisema
wizara haifurahishwi
sana kuwa na msururu
wa makatibu wakuu wa
vyama vya wavuvi.

“Kuna katibu Mkuu
Uvuvi, Dar es Salaam,
Katibu Mkuu Uvuvi
g- Victoris, Katiby

un Ziwa Tangan
Katibu Mkuu ﬁ mii}.'
hali, nakuagiza Kaitbu
donl  mkuu wa wizara yety
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Scanned with CamScanner



samaki Ziwa Victoria
kwa sumu

RIM. Serikali imewaondoa
kuhusu samaki aina ya
(utwa wamekufa maeneo

Ziwa Victoria, ikiwvamo

orya ikisema hawakufa kwa

fo vya asili.

ewa na Katibu Mkuu wa

vi, Dk Rashid Tamatama

ajumuisho ya mkutano wa

wadau wa sekta ya uvuvi,

| l Dar es Salaam na kuhud-
' zl 9 alimbali, akiwamo

}epgo Pinda.
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